Những câu hỏi về làm thủ tục HQ phần 5

0
221
Lời đầu tiên xin gửi lời chào đến Quý Cục Hải Quan Long An đã giúp đỡ và luôn tạo điều kiện thuận lợi cho Công ty trong thời gian vừa qua. Công ty TNHH La Mã (Địa chỉ: Xã Phước Lợi, huyện Bến Lức, tỉnh Long An) chúng tôi chuẩn nhập khẩu 01 xe ô tô hiệu Toyota Sieena 3.5 Limited, xe có xuất xứ từ Mỹ mới 100% năm sản xuất 2016, 5 cửa, 8 chổ… là quà biếu tặng từ đối tác nước ngoài (Mỹ). Vậy kính xin Cục Hải quan Long An tư vấn cho Công ty chúng tôi là có được thực hiện việc mở tờ khai phi mậu dịch để nhập khẩu cho lô hàng trên được không? Công ty nhập khẩu Phi mậu dịch thì có thuộc đối tượng áp dụng của thông tư 20/2011/TT-BCT 12/5/2011 hay không? Thủ tục vả chứng từ như thế nào? Kính mong được sự tư vấn của quý Cục Hải quan Long An. Công ty chúng tôi xin chân thành cám ơn.!

                                                           Kính gửi: Công ty TNHH La Mã.

         Theo nội dung vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan tỉnh Long An phúc đáp để Công ty được biết và tham khảo thực hiện như sau:
        Về thủ tục cấp Giấy phép và thủ tục nhập khẩu xe ô tô theo hình thức quà biếu, quà tặng thực hiện theo Điều 4, Điều 5 Thông tư số 143/2015/TT-BTC ngày 11/9/2015 của Bộ Tài chính, quy định thủ tục hải quan và quản lý xe ô tô, xe gắn máy của các đối tượng được phép nhập khẩu, tạm nhập khẩu không nhằm mục đích thương mại.
        Cục Hải quan tỉnh Long An trả lời như trên để Công ty tham khảo.
        Trân trọng!

cho tôi hỏi có phai hải quan bắt buộc người có chứng chỉ nghiệp vụ mới đươc khai báo hải quan phai không.

Kính gửi: Công ty TNHH dầu ăn Honoroad VN.

    Theo trình bày, doanh nghiệp hỏi về chứng chỉ nghiệp vụ khai báo hải quan, Cục Hải quan tỉnh Long An phúc đáp cho công ty được biết như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 6, Điều 6 Thông tư số 196/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính, khi thực hiện thủ tục hải quan điển tử, người khai hải quan phải đáp ứng các điều kiện sau:

          “a) Trang bị đầy đủ về hạ tầng kỹ thuật trong hoạt động giao dịch điện tử đảm bảo cho việc khai, truyền, nhận, lưu trữ thông tin khi truy cập và trao đổi thông tin với Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan; sử duụg phần mềm khai hải quan điện tử và đã được cơ quan hải quan xác nhận tương thích với Hệ thống xử lý dữ liệu điện tử hải quan;

          b) Người khai hải quan phải là người được đào tạo qua các cơ sở đào tạo quy định tại Điều 6 Thông tư số 80/2011/TT-BTC ngày 09/6/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn Nghị định 14/2011/NĐ-CP ngày 16/2/2011 của Chính phủ, quy định về điều kiện đăng ký và hoạt động của đại lý làm thủ thủ hải quan và có khả năng sử dụng thành thạo Hệ thống khai hải quan điện tử;

          c) Trong trường hợp không đáp ứng được các điều kiện nêu tại điểm a, điểm b khoản 6 Điều này, người khai hải quan phải thực hiện thủ tục hải quan điện tử thông qua đại lý làm thủ tục Hải quan.”

          Tuy nhiên, tại điểm 2 công văn số 18313/BTC-TCHQ ngày 28/12/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn Cục Hải quan các tỉnh, thành phố chưa thực hiện việc kiểm tra điều kiện quy định tại điểm b Khoản 6 Điều 6 Thông tư số 196/2012/TT-BTC nêu trên cho đến khi Bộ Tài chính có văn bản hướng dẫn mới.

    Trân trọng!

 

Kính gởi quý Chi cục HQ Long An Cty chúng tôi có giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư số 552043000050 ngày 09/07/2013. Nay chúng tôi dự định nhập máy may từng bộ phận về Việt Nam ĐỂ LÀM TÀI SẢN CỐ DỊNH, số lượng từng bộ phận theo đúng DANH MUC HANG HÓA NK ƯU ĐÃI (04 bộ phận: đầu máy may,bàn máy may, chân bàn máy may, motor) theo chi tiết sau: – đầu máy may, bàn máy may, chân bàn máy may nhập từ TRUNG QUỐC , mới 100% – MOTOR máy may nhập từ ĐÀI LOAN, mới 100% Vậy xin hỏi cty chúng tôi nhập khẩu như trên thì có được miễn thuế NK hay không?

Kính gửi: Công ty TNHH Unisoll Vina.

 

 

    Theo trình bày, doanh nghiệp gặp vướng mắc về việc miễn thuế máy móc, thiết bị thuộc dự án ưu đãi đầu tư nhập khầu từ nhiều nước khác nhau. Qua xem xét nội dung vướng mắc của Doanh nghiệp, Cục Hải quan tỉnh Long An có ý kiến như sau:

    Căn cứ Điều 97; Khoản 7, Điều 100 Thông tư số 128/2013/TT-BTC ngày 10/09/2013 của Bộ Tài chính, quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

    Trường hợp dự án ưu đãi đầu tư, Công ty đăng ký Danh mục miễn thuế đối với máy móc, thiết bị nhập khẩu để tạo tài sản cố định, các loại máy móc, thiết bị này thuộc các chương 84, chương 85 của Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi, được nhập khẩu từ nhiều nguồn khác nhau, nhưng đảm bảo tính đồng bộ thì được xem xét, giải quyết miễn thuế theo quy định.

 

     Cục Hải quan tỉnh Long An có ý kiến như trên để Doanh nghiệp được biết và tham khảo thực hiện.

 

    Trân trọng!

KINH GUI: CUC HAI QUAN TINH LONG AN CONG TY CHUNG TOI CHUAN BI MO TO KHAI XUAT- NHAP CHUYEN TIEP HDGC KHAC THONG TU 128, CO HIEU LUC 01/11/2013, TAI DIEU 45 THI LAM THU TUC XUAT TRUOC, THU TUC NHAP. NHU VAY XUAT- NHAP CHUYEN TIEP HDGC THI THUC HIEN NHU THE NAO? RAT MONG SOM NHAN DUOC SU HO TRO CUA QUY CO QUAN XIN CHAN THANH CAM ON

Kính gửi: Công ty TNHH MTV On Accessories VN.

      Theo trình bày, doanh nghiệp vướng mắc khi thực hiện chuyển tiếp nguyên, phụ liệu của hợp đồng gia công theo quy định tại Thông tư số 128/2013/TT-BTC 10/9/2013 của Bộ Tài chính, Cục Hải quan tỉnh Long An phúc đáp cho doanh nghiệp biết như sau:

    Căn cứ Khoản 1, Điều 43 Thông tư số 128/2013/TT-BTC 10/9/2013 của Bộ Tài chính quy định: “Thủ tục hải quan đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu để thực hiện hợp đồng gia công với thương nhân nước ngoài thực hiện theo hướng dẫn riêng của Bộ Tài chính”.

    Tại Thông tư nêu trên không quy định trường hợp chuyển nguyên phụ liệu dư thừa của hợp đồng gia công này (khi kết thúc) sang thực hiện hợp đồng gia công khác tại Việt Nam. Vì vậy, việc chuyển tiếp nguyên phụ liệu của hợp đồng gia công vẫn thực hiện theo quy định tại Thông tư số 117/2011/TT-BTC ngày 15/11/2011 của Bộ Tài chính.

    Cục Hải quan tỉnh Long An ý kiến như trên, đề nghị công ty nghiên cứu để tham khảo thực hiện.

     Trân trọng!

Kính gửi cục Hải quan tỉnh Long An, Công ty chúng tôi trong năm 2015 có nhập một số máy móc về hoạt động theo trường hợp tạm nhập tái xuất. Nay công ty chúng tôi muốn thuê tài chính những máy móc trên nên cần điều chỉnh tờ khai, mong quý cơ quan hướng dẫn giúp chúng tôi thủ tục, hồ sơ cần thiết. Trân trọng cảm ơn!

                                                             Kính gửi: Công ty TNHH MTV EDV.

         Theo nội dung vướng mắc của Công ty, Cục Hải quan tỉnh Long An phúc đáp để Công ty được biết và tham khảo thực hiện như sau:
        Việc thực hiện thuê mượn máy móc, thiết bị thực hiện theo loại hình tạm nhập – tái xuất quy định tại Điều 50 Nghị định số 08/2015/NĐ-CP ngày 21/01/2015 của Chính phủ, quy định chi tiết và biện pháp thi hành Luật Hải quan về thủ tục hải quan, kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan. 
        Hồ sơ hải quan thực hiện theo Điều 16 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính, quy định về thủ tục hải quan; kiểm tra, giám sát hải quan; thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu và quản lý thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
        Cục Hải quan tỉnh Long An phúc đáp như trên để Công ty tham khảo./.

CHIA SẺ