Những câu hỏi về làm thủ tục XNK phần 1479

0
218
Xin chào cục, Hiện nay, công ty chúng tôi có nhập khẩu 1 lô hàng máy siêu âm (thiết bị y tế) phải kiểm tra chất lượng. Trong đó, chúng tôi muốn xin đem hàng về bảo quản để làm kiểm tra chất lượng. Vậy quyền đưa hàng về bảo quản thuộc trách nhiệm của hải quan hay VIện trang thiết bị y tế. Nay hy vọng quí cục có thể tư vấn cho chúng tôi về vấn đề đó. Xin cảm ơn

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 32 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định: “ Chi cục trưởng Chi cục hải quan nơi đăng ký tờ khai xem xét quyết định cho đưa hàng về bảo quản ..”, do đó đề nghị quý công ty liên hệ với Chi cục hải quan nơi đăng ký tờ khai để được xem xét giải quyết.
Trân trọng./.

Công ty chúng tôi có mở tờ khai vnaccs tạm xuất – tái nhập 1 sản phẩm ra nước ngoài để sửa chữa bảo hành theo mã loại hình G61, có khai số serial của sản phẩm Sau khi kiểm tra hàng người bán thông báo là hàng không thể sửa chữa và sẽ gửi trả lại cho chúng tôi sản phẩm mới với số serial khác để thay thế, hàng thay thế không phải thanh toán. Chúng tôi có thể mở tờ khai theo loại hình tái nhập G51 cho sản phẩm mới hay không? Nếu được thì chúng tôi có phải đóng thuế nhập khẩu và thuế gtgt hay không? Nếu không thì chúng tôi phải làm thủ tục như thế nào để thanh khoản tờ khai tạm xuất trên. Làm công văn không tái nhập gửi chi cục nơi mở tờ khai hay phải khai thay đổi mục đích sử dụng theo điều 21 thông tư 38/2015/tt-btc ngày 25/03/2015. Nếu mở tờ khai thay đổi mục đích sử dụng theo điều 21 thì mã loại hình là gì (B12?). Tờ khai nhập khẩu hàng mới chúng tôi thực hiện như đối với hàng nhập kinh doanh tiêu dùng A11 đúng không?

Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:
– Thủ tục hải quan đối với mặt hàng được người bán gửi thay thế sản phẩm không thể sửa chữa được làm theo loại hình nhập kinh doanh (A11).
– Đối với hàng tạm xuất để sửa chữa, nhưng không làm thủ tục tái nhập. Trường hợp này thực hiện theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 6 quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế tại Nghị định 127/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan.
Đề nghị Công ty nghiên cứu các văn bản trên và liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể/.

Kính gửi cục Hải Quan Hồ Chí minh. Chúng tôi xin hỏi câu hỏi về Thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu của thương nhân nước ngoài thực hiện quyền xuất khẩu, nhập khẩu, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài. theo luật doanh nghiệp mới có hiệu lực từ 1/7/2015,doanh nghiệp có quyền chủ động kinh doanh mà không phải xin phép bất cứ cơ quan nào nếu ngành nghề kinh doanh không thuộc ngành nghề kinh doanh cấm và có điều kiện. Doanh nghiệp chỉ phải thông báo để sở kế hoạch đầu tư update vào hệ thống thông tin sau 10 kể từ ngày thực hiện kinh doanh, tức từ ngày nhập khẩu. Việc thông báo này sẽ không có giấy chứng nhận đầu tư hay đăng ký kinh doanh mới cấp bổ sung ngành nghề này. Và làm sau khi thực hiện kinh doanh.Tuy nhiên sắp tới chúng tôi có nhập khẩu máy trộn chất lỏng HS CODE là 7479, hiện không có mã trong giấy chứng nhận đầu tư hay đăng ký kinh doanh của chúng tôi. Khi tôi hỏi công ty dịch vụ thì họ bảo vẫn phải có HS code trên giấy phép đầu tư thì mới nhập khẩu được(. Còn tôi hỏi sở kế hoạch đầu tư thì họ bảo không cần, cứ tự do thực hiện miễn không phải hang cấm và mặt hang có điều kiện. Nhập khẩu xong thông báo để họ điều chỉnh thông tin. Nếu không thông báo sao 10 ngày, chúng tôi mới bị phạt. Vậy cho doanh nghiệp hỏi, tại sao luật doanh nghiệp đã mở cửa như thế mà bên Hải Quan vẫn theo qui định cũ theo mục b điều 87 thông tư 38/2015. Nếu như vậy, còn gì là thay đổi của luật doanh nghiệp nếu phải thay đổi giấy phép đầu tư, giấy đăng ký kinh doanh trước mới được thực hiện.

Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

         – Căn cứ Điều 3 Nghị định 187/2013/NĐ-CP ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định Quyền kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu.
– Căn cứ Thông tư 08/2013/TT-BCT ngày 22 tháng 4 năm 2013 của Bộ Công thương theo đó:
Tại Điều 2 quy định Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được tiến hành các hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa theo quy định của Giấy chứng nhận đầu tư, Giấy phép kinh doanh, Giấy phép lập cơ sở bán lẻ của doanh nghiệp và các quy định của pháp luật có liên quan.
Tại Điều 4 quy định quyền nhập khẩu: Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu được nhập khẩu hàng hóa từ nước ngoài vào Việt Nam theo các điều kiện sau:
“a) Hàng hóa nhập khẩu không thuộc danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, danh mục hàng hóa tạm ngừng nhập khẩu, danh mục hàng hóa không được quyền nhập khẩu theo cam kết quốc tế;
b) Hàng hóa nhập khẩu thuộc danh mục hàng hoá nhập khẩu có điều kiện, doanh nghiệp phải đáp ứng các điều kiện theo quy định của pháp luật;
c) Hàng hóa nhập khẩu thuộc danh mục hàng hóa nhập khẩu theo lộ trình trong các cam kết quốc tế, doanh nghiệp phải thực hiện theo lộ trình cam kết;
d) Mặt hàng nhập khẩu phải phù hợp với nội dung quyền nhập khẩu doanh nghiệp đã được cấp phép thực hiện.” 
          2. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu được trực tiếp làm thủ tục nhập khẩu hàng hóa tại cơ quan Hải quan theo quy định của pháp luật.
3. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu chịu trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ thuế và các nghĩa vụ tài chính khác đối với việc nhập khẩu hàng hoá theo quy định của pháp luật.
          4. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã được cấp phép quyền nhập khẩu nhưng chưa được cấp phép quyền phân phối chỉ được trực tiếp bán hàng nhập khẩu cho các thương nhân Việt Nam có đăng ký kinh doanh hoặc có quyền xuất khẩu, quyền phân phối hàng hóa đó, không được tổ chức hoặc tham gia hệ thống phân phối hàng hóa tại Việt Nam, trừ trường hợp pháp luật Việt Nam hoặc điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác.
Ngoài ra, Căn cứ Luật Đầu tư số 67/2014/QH13 ngày 26/11/2014 có hiệu lực thi hành từ ngày 01/07/2016 thì hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến hoạt động mua bán hàng hóa của nhà Đầu tư nước ngoài thuộc doanh mục ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện ( Số thứ tự 64, phụ lục 4 đính kèm Luật Đầu tư ).
         Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời để Doanh nghiệp biết, nghiên cứu thực hiện./.

Chào Anh / Chị Công ty chúng em chuẩn bị nhập khẩu các mặt hàng là chảo chống dính và bộ đồ ăn bằng sứ ( gồm đĩa, ly, tách bằng sứ ), Anh / Chị cho em hỏi những mặt hàng trên có phải kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm không vì trong phiếu trao đổi nghiệp vụ số 1642/TĐNV-GSQL ( ngày 09/12/2015 ) của CỤC HẢI QUAN THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH (Phòng Giám Sát Quản Lý ) có nêu rõ bộ đồ dùng nhà bếp, bộ đồ ăn không dùng chứa đựng thức ăn ( với mục đích bảo quản ) thì không yêu cầu doanh nghiệp phải kiểm tra chất lượng vệ sinh an toàn thực phẩm, vậy anh / chị cho công ty em hỏi với những mặt hàng trên công ty em nhập khẩu có phải đăng ký kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm không. em xin chân thành cảm ơn anh chị

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Liên quan đến vấn đề kiểm tra an toàn về sinh thực phẩm mặt hàng nhập khẩu là bộ đồ ăn bằng sứ ( gồm đĩa, ly tách bằng sứ), Cục Hải quan thành phố hồ Chí Minh đã có công văn báo cáo vướng mắc về vấn đề nêu trên tới Tổng cục Hải quan để xin ý kiến chỉ đạo thống nhất thực hiện nhưng đến  nay vẫn chưa nhận được trả lời.
Hiện nay, Bộ Y tế chưa ban hành Danh mục hàng hoá nhập khẩu phải kiểm tra về vệ sinh an toàn thực phẩm theo mã số HS để thay thế cho Quyết định 818/QĐ-BYT ngày 05/3/2007 (đã hết hiệu lực theo quyết định 2026/QĐ-TTg ngày 17/11/2015 của Thủ tướng Chính phủ), do đó đề nghị Quý công ty liên hệ tới Cục An toàn thực phẩm – Bộ Y tế để được hướng dẫn cụ thể về vấn đề nêu trên.

Trân trọng./.

Xin chào cục, Hiện nay, công ty chúng tôi có nhập khẩu 1 lô hàng máy siêu âm (thiết bị y tế) phải kiểm tra chất lượng. Trong đó, chúng tôi muốn xin đem hàng về bảo quản để làm kiểm tra chất lượng. Vậy quyền đưa hàng về bảo quản thuộc trách nhiệm của hải quan hay VIện trang thiết bị y tế. Nay hy vọng quí cục có thể tư vấn cho chúng tôi về vấn đề đó. Xin cảm ơn

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Căn cứ Điều 32 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính quy định: “ Chi cục trưởng Chi cục hải quan nơi đăng ký tờ khai xem xét quyết định cho đưa hàng về bảo quản ..”, do đó đề nghị quý công ty liên hệ với Chi cục hải quan nơi đăng ký tờ khai để được xem xét giải quyết.
Trân trọng./.

CHIA SẺ