Những vướng mắc về làm thủ tục HQ phần 1478

0
247
Tôi là người nước ngoài có gốc Việt Nam và dự định mở một công ty con ở Việt Nam (công ty mẹ ở nước ngoài). Do nhu cầu đi lại nên tôi muốn chuyển 1 chiếc ô tô từ nước ngoài về Việt Nam. Xin cho hỏi có thể nhập khẩu ô tô của tôi dưới hình thức di chuyển tài sản nội bộ công ty được hay không? Nếu không thì tôi có thể làm gì để được chuyển chiếc ô tô đó về Việt Nam? Xin cám ơn.

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:
Công ty có thể nghiên cứu nội dung 143/2015/TT-BTC ngày 11 tháng 09 năm 2015 để nắm rõ thủ tục hoặc liên hệ Cục Hải quan nơi quản lý để biết chi tiết.
Trân trọng./.

1. Trường hợp Doanh nghiệp chế xuất có bán các phế liệu không nằm trong danh mục hoặc không đủ điều kiện nhập khẩu của Bộ TNMT theo TT 01/2013/TT-BTNMT và không làm thủ tục hải quan thì có vi phạm không? Nếu có thì mức phạt vi phạm như thế nào? 2. Các phế liệu sau có thể bán vào nội địa không? hoặc cần bổ sung thủ tục, hồ sơ gì để được bán vào nội địa: 1. Vỏ thùng phuy đựng mực in bằng nhựa, bằng sắt sau khi dùng hết mực (mực in nhập khẩu), 2. Nhựa PP: màng ni long bảo vệ cuộn giấy được bóc ra khi đưa giấy vào sản xuất (giấy nhập khẩu) 3. Pallet gỗ gãy (Pallet đi kèm hàng khi nhập khẩu, Công ty không nhập khẩu Pallet gỗ) 4. Sáp phế liệu (Sáp nhập khẩu) 5. sắt vụn, ve chai …. Xin cảm ơn

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:
– Hồ sơ, thủ tục đối với phế liệu được phép nhập khẩu của Doanh nghiệp trong nước mua phế liệu từ Doanh nghiệp chế xuất (phế liệu từ Khu chế xuất xuất khẩu vào nội địa) thực hiện theo quy định tại khoản 3, Điều 1 Nghị định 38/2015/NĐ-CP ngày 24/4/2015 của Chính phủ quy định về quản lý chất thải và phế liệu,
– Đối với phế liệu, phế phẩm của doanh nghiệp chế xuất được phép bán vào nội địa phải làm thủ tục hải quan theo quy định tại Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.
Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời để Doanh nghiệp biết./.

Công ty chúng tôi có mở tờ khai vnaccs tạm xuất – tái nhập 1 sản phẩm ra nước ngoài để sửa chữa bảo hành theo mã loại hình G61, có khai số serial của sản phẩm Sau khi kiểm tra hàng người bán thông báo là hàng không thể sửa chữa và sẽ gửi trả lại cho chúng tôi sản phẩm mới với số serial khác để thay thế, hàng thay thế không phải thanh toán. Chúng tôi có thể mở tờ khai theo loại hình tái nhập G51 cho sản phẩm mới hay không? Nếu được thì chúng tôi có phải đóng thuế nhập khẩu và thuế gtgt hay không? Nếu không thì chúng tôi phải làm thủ tục như thế nào để thanh khoản tờ khai tạm xuất trên. Làm công văn không tái nhập gửi chi cục nơi mở tờ khai hay phải khai thay đổi mục đích sử dụng theo điều 21 thông tư 38/2015/tt-btc ngày 25/03/2015. Nếu mở tờ khai thay đổi mục đích sử dụng theo điều 21 thì mã loại hình là gì (B12?). Tờ khai nhập khẩu hàng mới chúng tôi thực hiện như đối với hàng nhập kinh doanh tiêu dùng A11 đúng không?

Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:
– Thủ tục hải quan đối với mặt hàng được người bán gửi thay thế sản phẩm không thể sửa chữa được làm theo loại hình nhập kinh doanh (A11).
– Đối với hàng tạm xuất để sửa chữa, nhưng không làm thủ tục tái nhập. Trường hợp này thực hiện theo quy định tại điểm đ khoản 2 Điều 6 quy định về thời hạn làm thủ tục hải quan, nộp hồ sơ thuế tại Nghị định 127/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính và cưỡng chế thi hành quyết định hành chính trong lĩnh vực hải quan.
Đề nghị Công ty nghiên cứu các văn bản trên và liên hệ trực tiếp với Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể/.

Tôi là người nước ngoài có gốc Việt Nam và dự định mở một công ty con ở Việt Nam (công ty mẹ ở nước ngoài). Do nhu cầu đi lại nên tôi muốn chuyển 1 chiếc ô tô từ nước ngoài về Việt Nam. Xin cho hỏi có thể nhập khẩu ô tô của tôi dưới hình thức di chuyển tài sản nội bộ công ty được hay không? Nếu không thì tôi có thể làm gì để được chuyển chiếc ô tô đó về Việt Nam? Xin cám ơn.

Cục Hải quan thành phố Hồ Chí Minh trả lời như sau:
Công ty có thể nghiên cứu nội dung 143/2015/TT-BTC ngày 11 tháng 09 năm 2015 để nắm rõ thủ tục hoặc liên hệ Cục Hải quan nơi quản lý để biết chi tiết.
Trân trọng./.

Xin chào Anh/Chị. Em muốn mua sản phẩm chất điều hòa sinh trưởng và hạt giống trên các trang mạng online nước ngoài như alibaba, amazon…Với mục đích sử dụng với số lượng vừa và nhỏ. Thì khi gởi hàng về VN em phải làm gì để nhận được hàng, và với chất điều hòa sinh trưởng như vậy thì có bị vi phạm gì không?

Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:
Do nội dung câu hỏi của Ông (bà) không nêu rõ chất sinh trưởng thuộc phân bón hay thuộc thuốc bảo vệ thực vật và hạt giống là loại hạt giống của cây gì nên cơ quan Hải quan không thể trả lời cụ thể.
Tuy nhiên, hiện nay việc nhập khẩu phân bón, thuốc bảo vệ thực vật, hạt giống thực hiện theo quy định tại Thông tư số 04/2015/TT-BNNPTNT ngày 12/02/2015 của Bộ Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn. Do đó đề nghị  Ông (bà) đối chiếu xem mặt hàng dự định nhập khẩu đã có tên trong Danh mục giống cây trồng được phép sản xuất, kinh doanh tại Việt Nam hay không và liên hệ với Cục trồng trọt – Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn để được hướng dẫn cụ thể.
Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh trả lời để Doanh nghiệp biết./.

CHIA SẺ